กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีลดอาการปัญหาหนังศรีษะมัน ผมมัน สำหรับผู้มีปัญหาผมร่วง  (อ่าน 439 ครั้ง)

ออฟไลน์ itsmena

• Newbie
  • *
  • ดาว: 0
วิธีลดอาการปัญหาหนังศรีษะมัน ผมมันวิธี  ลดอาการหนังศรีษะมันนั้นสามารถทำได้หลายวิธี   วิธีที่แนะนำในบทความนี้เป็นเพียงส่วนหนึ่งเท่านั้น   แต่ถ้าสามารถทำตามได้แล้วก็จะช่วยลดความมันหนังศรีษะได้เป็นอย่างมากค่ะ

1หลีกเลี่ยงการหวีผมหรือแปรงผมบ่อยๆ เพราะการหวีผมหรือแปรงผมจะกระตุ้นหนังศีรษะให้ผลิตน้ำมันของมามากขึ้น
 ถ้าผมมันมากๆ อาจจะใช้น้ำส้ม 1 ส่วน ผสมกับน้ำเปล่า 4 ส่วนหรือใช้น้ำมะนาวล้างผมเป็นน้ำสุดท้ายเวลาสระผม
 เวลาสระผมหลีกเลี่ยงการถูขยี้หนังศีรษะ

2หลีก  เลี่ยงผลิตภัณฑ์ที่ทำให้ผมดูมันมากขึ้น เช่น สเปรย์ฉีดผม เจลแต่งผม   โดยเฉพาะผลิตภัณฑ์ที่มีส่วนผสมของน้ำมัน   หรือผลิตภัณฑ์ที่เพิ่มความเป็นประกายให้กับเส้นผม

3   สระผมทุกวันอย่างน้อยวันละ 1 ครั้ง ด้วยแชมพูอ่อน   หรือแนะนำให้ใช้แชมพูที่ทำจากสมุนไพรเพราะไม่มีสารที่เป็นอันตรายต่อหนังศรี  ษะ และควรจะปราศจากสาร Sodium laureth sulfate (SLS)   ที่เป็นตัวการทำให้รูขุมขนอุดตันด้วย หรือแชมพูสำหรับผมมันโดยเฉพาะ   ขณะสระผมควรทิ้งแชมพูไว้สัก 5 นาทีก่อนล้างออก ไม่ควรใช้น้ำร้อนสระผม   ควรสระผมด้วยน้ำธรรมดาหลีกเลี่ยงแชมพูที่เขียนสรรพคุณว่า 2 in 1
 ไม่จำเป็นต้องใช้ครีมนวดผม หรือหากมีผมแห้งที่ปลายผม ควรใช้ครีมนวดผมที่ปลายผมเท่านั้น

4หลีกเลี่ยงการเข้าไปอยู่ในสิ่งแวดล้อมที่ภูมิอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยๆ โดยเฉพาะอากาศร้อนชื้น เพราะจะทำให้ผมมันมากขึ้น
   รับประทานอาหารให้ถูกส่วน ลดการกินอาหารที่มันมากๆ   เพิ่มการกินอาหารพวกวิตามินบี เกลือแร่ เช่น ผักใบเขียว ผลไม้ นมถั่วเหลือง   พืชตระกูลถั่ว
 ลดความเครียด หาเวลาพักผ่อน และผ่อนคลาย เนื่องจากความเครียดจะส่งผลโดยรวมต่อสุขภาพ และลดปริมาณเลือดไปเลี้ยงหนังศีรษะ
ควร  เข้าใจว่าร่างกายและจิตใจของแต่ละคนนั้นแตกต่างกัน   ดังนั้นจึงควรหาวิธีที่เหมาะสมให้เข้ากับตัวเอง   ข้อไหนที่เลี่ยงได้ก็ควรเลี่ยง ถ้าเลี่ยงไม่ได้ก็หาวิธีที่ใกล้เคียงกัน   หรือวิธีอื่นๆ การลดปัญหาหนังศรีษะมันจะช่วยลดสาเหตุผมร่วงได้เป็นอย่างสูง   เพราะถ้ามีไขมันจำนวนมากสะสมและอุดตันรูขุมขุนทำให้หยุดกระบวนการการเกิดของ  เส้นผมใหม่ได้ค่ะ
ที่มา : http: http://mysecret4u.com/ผมมัน